ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ไฟหน้าปัดแอร์ ด้วยหลอด LED Super Bright  (อ่าน 12937 ครั้ง)

bluebear

• ผู้อำนวยการหย่ายยย..
  • คะแนน +54/-0
  • เหนือสุดแดนสยาม เชียงรายยูไนเต็ด
DIY ไฟหน้าปัดแอร์ ด้วยหลอด LED Super Bright
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 02:29:16 pm »

ผมขอข้ามเรื่องการถอดชุดหน้าปัดแอร์ออกจากตัวรถเลยละกันนะครับเพราะลืมถ่ายรูปตอนถอดไว้ จะรอให้ว่างไปถอดมาถ่ายรูปอีกทีก็จะนานเกินไปผมทำแบบแยกชุดไฟจากหลอดเดิมนะครับ เวลาขับรถไกลกลางคืนไกลๆก็ปิด LED ใช้ชุดไฟของเดิมของรถ จะได้ไม่แยงตาตอนขับ

เตรียมของดังนี้ครับ

1.       หลอด LED Super Bright 9 หลอด สีตามต้องการ  ( แนะนำหลอด4ขานะครับเพราะกระจายแสงและปรับมุมแสงง่าย)

2.       ตัวต้านทานขนาด  470 โอมห์ หรือ 1K โอมห์  ขนาด  ¼    จำนวน  9 ตัว

3.       สายไฟ แบบ สายคู่ 1เมตร (มากน้อยแล้วแต่ระยะการเดินสายไปยังสวิท)

4.       สวิท เปิด-ปิด

5.       เทปพันสายไฟ 1ม้วน

6.       หัวแรง ตะกั่ว

7.       ถ่าน 9V เอาไว้ทดสอบ

รูปวงจรครับ (เครดิตจากคุณเบิร์ดติม่า)

สำหรับผู้ที่ไม่เข้าใจวงจรผม ต่อของจริงเป็นตัวอย่างให้ดูนะครับ

ทดลองต่อไฟแล้วเป็นแบบนี้ครับ

จากรูปจะเห็นว่า ผมใช้หลอดเสียต่อให้ดู 1 หลอด ( 555+ อ้างไปงั้นความจริงหลอดมันเหลือแค่นี้ ) วงจรแบบนี้เรียกว่า วงจรขนาน หลอดไหนเสีย หลอดอื่นก็ยังใช้ได้จากในรูปตัวอย่าง 3 หลอดเป็น1ชุด 1.ชุดเป่าลม 2.ชุดพัดลม 3.ชุดปรับความเย็น ต่อไฟให้ทั้ง3ชุด แล้วเอาไปวางปรับให้แสงส่องให้ได้มุมสว่างแล้วใช้เทปพันสายไฟติดยึดไว้ตามรูปนะครับ (หรือจะใช้ปืนกาวยึดหลอดก็ได้นะครับ)

ส่วนไฟเลี้ยงวงจร ผมต่อพ่วงมาจากไฟเลี้ยงวิทยุรถยนต์ ต่อผ่านสวิท 1ตัว แล้วต่อเข้ากับวงจรหลอดไฟที่ทำขึ้น เพื่อเปิดปิดได้ตามต้องการ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2009, 09:38:19 am โดย bluebear »

ปันรักให้โลก

bluebear

• เหนือสุดแดนสยาม เชียงรายยูไนเต็ด
Re: DIY ไฟหน้าปัดแอร์ ด้วยหลอด LED Super Bright
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 02:29:43 pm »

แถมอีกนิดครับไฟห้องโดยสาร วงจรเดียวกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2009, 09:37:12 am โดย bluebear »

Dave zebius

• ท่านผู้จัดการ.
  • **
  • คะแนน +18/-0
Re: DIY ไฟหน้าปัดแอร์ ด้วยหลอด LED Super Bright
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 02:31:31 pm »

แหล่มเลยครับ แต่อยากได้ขาวๆแบบนี้ด้วยจัง +1 เลย

aids

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 02:52:18 pm »

+1 ครับผม เยี่ยมจริง ๆ

nick622

• คะแนน +119/-0
  • 1234 โหล ๆ Test ๆ.... สู้ต่อไปจีบัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 03:16:59 pm »

ขยันจริงๆเลยนะพี่พาฟ เอาไป +1

รถผมวิ่งได้ก็ดีแล้ว http://facebook.com/nick622  http://nick622.multiply.com

tum_1998

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 03:53:59 pm »
สวยๆอย่างนี้ +1 ครับ

OhmKuza!!

• อะ..แฮ่ม...ผม CEO ครับ.
  • คะแนน +69/-1
  • RVR TURBO MT
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 04:22:50 pm »
แล้วหลอดเดิมมันเป็นยังไงอะคราบบ

เราต้อง ซื้อ led สี ขามาบัดกรี อย่างนี้ อย่างเดียวใช่ไหมครับ

ยังไงก็ +1 ไปก่อนเลยครับ
- WWW.NOTEBOOKREPAIRSHOP.COM

nuno

• ผู้ถือหุ้นใหญ่Ultima-club
  • *
  • คะแนน +486/-5
  • น้องนวลver2 พริ้มพริ้ว ดูแต่ตา วาจาอย่าเก่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 10:49:07 pm »
ขึ้นมา กทม.เมื่อไหร่ มาทำให้หน่อยดิ
www.RTMMAG.comhttp://rcw.ms/forums/forumdisplay.php?298-X-treem-Project-IIhttp://www.bloggang.com/mainblog.php?id=ple-isaธ สถิตย์ในใจไทยทั้งผอง ธ ทรงแผ่นดินนำธรรมวิถีร้อยดวงจิตด้วยความรักน้อมภักดี พระภูมียิ่งยงทรงพระเจริญ[IMG]http://i213.photobucket.com/albums/cc66/tetae9

chavistha

• คะแนน +38/-2
  • จะทนทำ หรือจะทำทน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 08:25:37 am »

ผมขอด้วยนะ มาเมื่อไร มาทำให้หน่อยนะ

อยากได้ไฟเพดานรถอ่ะ

...บนโลกนี้ไม่มีอะไรที่ไม่เปลี่ยนแปลง...

aids

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 08:59:49 am »

ผมขอด้วยนะ มาเมื่อไร มาทำให้หน่อยนะ

อยากได้รถอ่ะ

อยากได้ไฟเพดานด้วยเหมือนกันครับ

อยากได้ไฟในเก๋งสว่าง ๆ แต่ไม่อยากใส่ ไฟนีออน กลม ๆ ครับ

พาฟฟ์ ทำขายเลยดีไหมเนี่ย

bluebear

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 09:48:04 am »

หลอดเดิม เป็นหลอดไฟหลอดเดียวครับ เป็นหลอดแบบแสงกระจาย+กับแสงกระจายผ่านแผ่นพลาสติกใส เลยสว่างทั้งหน้าปัด

ส่วนหลอด LED Super bright จะให้ความสว่างแต่ตรงๆไม่กระจายออก เลยต้องใช้หลายตัว

ดังนั้นตรงจุดไหนเราต้องการสีอะไรก็เลือกสีได้ตามต้องการเลย

แต่ละสี ราคาไม่เท่ากันนะครับ อย่าง สีขาว ฟ้า เขียว จะแพงหน่อย ตก2เท่าของราคาสี แดง เหลือง

กทมจะลงไปประมาณเดือน ตุลาปลายๆครับ ไปประจำที่ มฟลศูนย์อโศก

เรื่องไฟเพดาน

ถ้าอยากได้กันก่อนยินดีจัดการทำให้ได้ครับ จะซื้อของส่งมา หรือ ให้ผมซื้อที่นี่ทำให้แล้วส่งไปก็ได้ ติดตั้งง่าย เดี่ยวทำรูปปลากรอบไว้ให้

ไฟหน้าปัดแอร์

อาจจะต้องรอลงไปกทม แล้วเจอกันที่มิตติ้งแล้วจะทำให้ครับ

หรือ จะถอดส่งมาให้ทำก็ได้ แต่คงร้อนตับแตกแน่ๆ ไม่มีแอร์ใช้ 555+

อยากให้ อัลติม่าหล่อทุกคัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2009, 09:50:06 am โดย bluebear »

aids

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 10:24:28 am »

เรื่องไฟเพดาน

ถ้าอยากได้กันก่อนยินดีจัดการทำให้ได้ครับ จะซื้อของส่งมา หรือ ให้ผมซื้อที่นี่ทำให้แล้วส่งไปก็ได้ ติดตั้งง่าย เดี่ยวทำรูปปลากรอบไว้ให้

อยากให้ อัลติม่าหล่อทุกคัน

งั้นรบกวน DIYให้หน่อยครับ โดยอาจคิดค่าใช้จ่าย ไฟเพดาน ให้นิดครับ

เอาแบบซื้อของที่โน่นเลย ผมซื้อไม่เป็น ผิดถูกเดี๋ยวไปกันใหญ่

เช่น ค่าหลอด + ค่าแผง +สายไฟ + ค่าน้ำมันไปซื้อของ + ค่าส่งไปรษณีย์

+ ค่าตั๋วหนังที่ชวนแฟนไปด้วยจะได้ไม่งอน + แถมอาหารอร่อยอีกมื้อ

+ ค่าเบียร์ระหว่างนั่งDIY + ค่าเช่าบ้านUltima-club(ถ้าอยากจะใส่เพิ่ม)

อะไรอย่างเงี้ยครับ

ส่วนตัวผม รอติดตอนปลายตุลา ที่พาฟฟ์กับแฟน ลงมาก็ได้ครับ จะได้ทานข้าวกันด้วย

เดี๋ยวส่งค่า DIY ไปให้ก่อนครับ

bluebear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 10:34:29 am »

ยินดีครับเดี๋ยวขอไปเชคราคาหลอดก่อนละกานนะครับ เพราะตอนนั้นเหมามาเป็นกระบุงทำหลายจุดในรถราคาเลยจำไม่ได้ อาจจะบวกค่าขนมซัก 20 พอเป็นค่าขนมปิดปาก เด็กผมตอนนั่งบัดกรีครับ เพราะจับหัวแรงทีไรบ่นทุกทีมันเหม็นทำในห้องแอร์ (ห้องทำงานผมนะเนี้ย เป็นนักศึกษาทำไมต้องบ่นด้วย ไม่เกียวเลย 555+)

รวมๆกันมาก็ได้นะครับ เดี๋ยวส่ง ems ไปกล่องเดียวเลย แล้วเอาไปติดพร้อมกันในวันมิตติ้งก็ได้

PREDI@TER

• *
  • คะแนน +650/-78
  • * สั้นตัด ยาวต่อ ไม่พอซื้อ รื้อขาย ชิบหาย...เลิก *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 11:06:11 am »

เอาด้วยคนครับ

1.ไฟห้องโดยสาร (สีขาว)

2.ไฟส่องแผนที่ (ได้ป่าวไม่รู้)

ขอบคุณครับ

***ว่าแต่ ไฟเดิมๆ ทั้งหมด ทั้งในห้องโดยสาร  ไฟส่องแผนที่ ยังใช้ได้อยู่มั้ยครับ ในกรณี ที่ ไม่อยากใช้ LED แล้ว น่ะครับ***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2009, 11:08:29 am โดย PREDI@TER »
รับ design & present แบบบ้าน / โรงงาน / โชว์รูม / สวน_วางผังโครงการ,ยื่นจัดสรร,ขออนุญาตก่อสร้าง design & present แบบด้วย Auto cads , sketch up จ้า...

bluebear

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 11:25:46 am »

เอาด้วยคนครับ

1.ไฟห้องโดยสาร (สีขาว)

2.ไฟส่องแผนที่ (ได้ป่าวไม่รู้)

ขอบคุณครับ

***ว่าแต่ ไฟเดิมๆ ทั้งหมด ทั้งในห้องโดยสาร  ไฟส่องแผนที่ ยังใช้ได้อยู่มั้ยครับ ในกรณี ที่ ไม่อยากใช้ LED แล้ว น่ะครับ***

ไฟส่องแผนที่ทำเหมือนห้องโดยสารแต่ รื้อเยอะครับ แล้วอีกอย่างผมว่าไฟเดิมของรถใช้ดูแผนที่เวิกดีสว่าง

กรณีเลิกใช้ LED แต่ถอดสายไฟต่อชุดวงจร LEDออกเสียบหลอดเดิมกลับก็เป็นเหมือนเดิมทุกอย่างเลยครับ

PREDI@TER

• *
  • * สั้นตัด ยาวต่อ ไม่พอซื้อ รื้อขาย ชิบหาย...เลิก *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 11:29:03 am »

แย่จังผมคิดออกทีละอย่าง

คำถามสุดท้ายครับ

ไฟมันจะดีเลย์ เหมือนเดิมมั้ยครับ...

รับ design & present แบบบ้าน / โรงงาน / โชว์รูม / สวน_วางผังโครงการ,ยื่นจัดสรร,ขออนุญาตก่อสร้าง design & present แบบด้วย Auto cads , sketch up จ้า...

bluebear

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 11:35:39 am »

เหมียนเดิมทุกประการครับ แตกต่างตรงหล่อขึ้น

ครั้งแรกผมทำสีฟ้า ตอนนี้เปลี่ยนเทรนมาเป็นสีเขียว

รออีกซักระยะจะวางledที่เรือนไมล์ 70 ตัวแบบป๋าเบิร์ดมั่ง ออกแบบไว้ละ แต่ทำสวิทไฟแยกจากชุดไฟเก่าปิดเปิดได้ตามต้องการ

แต่รอ ผบทบ  เลิกบ่นเรื่องกลิ่นตะกั่วตอนทำซักระยะ อิอิ

PREDI@TER

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 11:38:38 am »

งั้นตาม พี่เอด ไปด้วยนะครับ ไฟเก๋ง สีขาว

ขอบคุณครับ

chavistha

• คะแนน +38/-2
  • จะทนทำ หรือจะทำทน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 09:03:29 am »

เอาด้วยคนครับ มาเมื่อไรบอกด้วยนะครับ

...บนโลกนี้ไม่มีอะไรที่ไม่เปลี่ยนแปลง...

UltimuS

• คะแนน +124/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 11:14:02 pm »
ไฟเก๋งสีขาว ด้วยครับ

tae

• *
  • คะแนน +150/-2
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 09:34:20 pm »

ตกลงโครงการนี้ ดำเนินการไปถึงไหนแล้วครับ 

ถ้าไฟในห้องโดยสารทำเร็จแล้วขอดูรูปหน่อยนะครับ 

P-HUM

• คะแนน +60/-0
  • พี่หำ ของน้องๆ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 07:40:36 pm »
+ แสบตาน่าดู
-รับออกแบบตกแต่งภายใน รับเหมาตกแต่งภายใน บ้าน คอนโด SHOP-รับว่าความทั่วราชอาณาจักร โดยทนายความเนติฯ ป.โทนิติ-รับจัดหาพริตตี้ โคโยตี้เพื่องานแสดงสินค้า เอนเตอร์เทรนต่างๆรับประกันความมันส์

shuter

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 04:37:40 pm »

อยากทำมั่งอะ แต่รูปมันไม่ครบอะ โพทใหม่อีกทีได้ปะ

bluebear

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 09:39:18 am »

อยากทำมั่งอะ แต่รูปมันไม่ครบอะ โพทใหม่อีกทีได้ปะ

โพสรูปให้ใหม่แล้วนะครับ ขอโทษ ทีตอบช้าไปนี๊สสสส

aids

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 09:48:56 am »

ยังอยากได้อยู่นะครับ พาฟฟ์

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Facebook Comments