ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาจอดรถอยู่กับที่ แอร์ไม่เย็น  (อ่าน 5650 ครั้ง)

samsung

• อะ..แฮ่ม...ผม CEO ครับ.
  • คะแนน +189/-0
เวลาจอดรถอยู่กับที่ แอร์ไม่เย็น
« เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 03:18:17 pm »

เวลาจอดรถอยู่กับที่ แอร์ไม่เย็น ความร้อนก็ขึ้นมันเป็นที่อะไรครับ พัดลมหรือเปล่าครับ อีกนิดนะราคาพัดลมประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

Boyd

• บุคคลทั่วไป
Re: เวลาจอดรถอยู่กับที่ แอร์ไม่เย็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 04:20:51 pm »

เวลาจอดรถอยู่กับที่ แอร์ไม่เย็น ความร้อนก็ขึ้นมันเป็นที่อะไรครับ พัดลมหรือเปล่าครับ อีกนิดนะราคาพัดลมประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

ประมาณ 600+- ครับพี่...

....และก็อีกอย่างแผงคอล์ยร้อนแอร์ อาจรั่วหรือตันครับ ถ้าวิ่งแล้วยังเย็นดีอยู่คับ

samsung

• อะ..แฮ่ม...ผม CEO ครับ.
  • คะแนน +189/-0
Re: เวลาจอดรถอยู่กับที่ แอร์ไม่เย็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 08:16:51 am »

ขอบคุณคับ...

Natthakom

• ท่านผู้จัดการ.
  • **
  • คะแนน +22/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 11:48:12 am »
แอร็ผมตัดเร็วอะครับ ทำไงได้บ้างปรับเย็นสุดก็ัตัดครับพอตัดลมก็อุ่นขึ้นเลยปรับที่กล่องคุมได้ไหมครับ มันมีป่าวหว่า

passat

• **
  • คะแนน +41/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 07:33:38 pm »

ลองขยับปลักพัดลมดูครับ ถ้าพัดลมยังดีอยู่

ของผมก็เป็น ปลักมันไม่แน่น

ถ้าลองขยับแล้วไม่หมุน เปลี่ยนพัดลมครับ

KUNAKORN

• **
  • คะแนน +32/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 01:56:57 pm »
 ลองอ่านข่างล่างดูครับเผื่อเป็นประโยชน์อ่ะครับไม่มากก็น้อย

บางทีรถติดไฟแดงนานๆ แอร์จะไม่ค่อยเย็น มีแต่ลมร้อนๆ ออกมา

แต่พอได้วิ่งหน่อย แอร์ก็จะมีลมเย็นๆ ออกมาบ้าง แต่ถ้าติดอีกเมื่อไร

แอร์จะไม่มีความเย็นเลย จะมีลมร้อนออกมาจากช่องแอร์ใช่ไหมฮะ  

สาเหตุแรกเลยไปมองดูที่ คอยล์ร้อนแอร์ ว่าสกปรกมากหรือเปล่า  

เนื่องจากแผงคอล์ยร้อนนี้ มีหน้าที่ระบายความร้อนของตัวน้ำยาแอร์

ที่ ออกมาจากคอมเพรส์เซอร์แอร์ เนื่องจากคอมแอร์จะสร้างแรงผลัก

ดันเพื่อให้น้ำยาแอร์วิ่งหมุนเวียนอยู่ภายในระบบแอร์รถยนต์ ซึ่งน้ำยา

แอร์ที่ออกมาจากคอมเพรส์เซอร์จะมีความร้อนสูงมากๆๆ จากนั้น

น้ำยาแอร์จะวิ่งเข้าสู่แผงคอล์ยร้อน เพื่อระบายความร้อนของตัวน้ำยา

แอร์ให้มันเย็นขึ้น (ลองสังเกตุดูเองก็ได้นะครับ ทำไมตอนฝนตกแอร์

รถทำไมเย็นขึ้น รถติดก็ยังเย็นอยู่ เนื่องจากน้ำฝนนั้นได้ไปโดนแผง

คอล์ยร้อนหน้ารถไงคับ คอล์ยร้อนมันเลยระบายความร้อนได้เร็วขึ้น  

หรือจอดรถอยู่บ้าน ลองเอาน้ำฉีดที่แผงคอล์ยร้อนดูแล้ว ลองนั่งในรถ

ดูว่าความเย็นแตกต่างกับไม่ได้ฉีดน้ำหรือเปล่าคับ )

คอยล์ร้อน ( CONDENSER) คอยล์ร้อนจะมีลักษณะเป็น

แผงรับอากาศขนาดพอๆ กับหม้อน้ำรถยนต์ มีทางเข้าและทางออก  

ของน้ำยาแอร์ ซึ่งถูก ออกแบบมาให้มีท่อน้ำยาแอร์ขดไปขดมาบน

แผง โดยผ่านครีบระบายความร้อน ซึ่งมีลักษณะคล้ายครีบระบาย

ความร้อนของหม้อน้ำ คอยล์ร้อนจะถูกติดตั้งอยู่บริเวณด้านหน้ารถ

ยนต์ คู่กับหม้อน้ำ วงจรของระบบแอร์รถยนต์ครับ สีน้ำเงินคือความ

เย็นนะครับ สีแดงคือความร้อนคับ ลืมบอกไปฮะ ถ้าแผงคอล์ยร้อน

สกปรกให้ใช้ น้ำฉีดที่แผงให้เปียกแล้ว ใช้เสปร์ย (วีม,เป็ด ที่ใช้ขัด

คราบมันในครัวอะ ซื้อได้ตามห้างอะคับ ) ใช้ฉีดให้ทั่วแผงคอล์

ยร้อนทิ้งไว้ซัก 5-10 นาทีแล้วใช้น้ำสะอาดล้างออก หรือใช้แปลง

สีฟันเก่าๆ รูดลงตามแนวตั้ง พยายามอย่าให้แผงมันล้มนะคับ เท่านี้

แผงคอล์ยร้อนก็สะอาดแล้วคับ ลองทำดูจัสังเกตุได้เลยว่าแอร์เย็นขึ้น  

เพราะ แผงคอล์ยร้อนนั้นมันจะมีพวกคราบน้ำมันต่างๆตามท้องถนน  

พวกคราบน้ำมันนี้มันติดที่แผงแล้วใช้น้ำสะอาดล้างอย่างเดียวมันไม่

ค่อยออก มันจะฝั่งแน่นทำให้แผงระบายความร้อนไม่ค่อยออก

ดูว่าน้ำยาแอร์รถเราขาดหรือเปล่า ให้มองหาตัวไดเออร์ ซึ่งจะเป็น

ทรงท่อสีดำบ้างสีเงินบ้าง ดูที่หัวของมันจะมีกระจก (ภาษาช่างจะ

เรียกว่า ตาแมว) ถ้าน้ำยาแอร์ในระบบรถยนต์ขาดหรือไม่เต็ม ก็เป็น

เหตุผลหนึ่งที่ทำให้แอร์ไม่เย็น 100%

ขอมีส่วนร่วมช่วยขยายข้อความนะครับ จะได้ชัดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2009, 02:06:41 pm โดย moderator_uc »

PREDI@TER

• ผู้ถือหุ้นใหญ่Ultima-club
  • *
  • คะแนน +650/-78
  • * สั้นตัด ยาวต่อ ไม่พอซื้อ รื้อขาย ชิบหาย...เลิก *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 02:09:44 pm »

ปกติ ล้างรถก็จะเอาสายยางฉีด ล้างอยู่ ตลอด....เย็นขึ้นจริงๆ ครับ แต่ซักพักก็หาย เดี๋ยวต้องลองใช้ น้ำยาช่วยบ้างแล้ว

+1 ไปก่อน 1 ดอก

รับ design & present แบบบ้าน / โรงงาน / โชว์รูม / สวน_วางผังโครงการ,ยื่นจัดสรร,ขออนุญาตก่อสร้าง design & present แบบด้วย Auto cads , sketch up จ้า...

Natthakom

• **
  • คะแนน +22/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 04:37:17 pm »
+1ให้ครับ

เบิร์ดติม่า

• *
  • คะแนน +249/-0
  • ขับอย่างเดียว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 07:32:39 am »

สูตรสำเร็จช่างแอร์ตัวจริง

nemesis

• **
  • คะแนน +58/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 07:37:13 am »

ชัดเจนแจ่มแจ๋วครับ

PREDI@TER

• *
  • * สั้นตัด ยาวต่อ ไม่พอซื้อ รื้อขาย ชิบหาย...เลิก *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 07:53:45 am »

ถามต่อครับ อาการนี้ เพิ่ง เริ่มเป็น คือ แอร์ เย็น แต่ มัน ไม่ ฉ่ำ ครับ เกิดจะอะไร ครับ เพิ่งเป็น ได้ ประมาณ 1 อาทิตย์ ครับ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ คอยส์ ร้อน ล้างแล้ว เมื่อวาน(27/9)

แต่มันไม่ฉ่ำ เป็นไปได้ มั้ย ที่ น้ำยาหมด ผมลองส่องดูตรงกระบอก ที่ต่อมาจากแผงคอยส์ ร้อน เห็นช่องตาแมว อยู่ด้านบน แต่มองส่องลงไปก็ไม่เห็นอะไรครับ

อีกเรื่องครับ ถ้าเติมน้ำยาแอร์มีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ เป็นตัว 134 A ช่ายมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

รับ design & present แบบบ้าน / โรงงาน / โชว์รูม / สวน_วางผังโครงการ,ยื่นจัดสรร,ขออนุญาตก่อสร้าง design & present แบบด้วย Auto cads , sketch up จ้า...

mu-mu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 08:02:40 am »

แอร์เย็น แต่ไม่ฉ่ำ มาจากตู้ครับ

ผมเปลี่ยน ตู้แท้มาสองปีแล้ว กับ คอมมือสอง เย็นฉ่ำจัดๆ จนต้องปิดแอร์บ่อย

ผมมีอีกคันเป็นโตโยต้า รถใหม่ ใช้สลับ

แต่ น้องๆ ที่ บริษัท ที่เคยนั่งไปกินข้าวเที่ยงแดดเปรี้ยงๆ บอกว่า ไอ้กาแลนท์ เย็นกว่าเยอะ เย็นเร็วด้วย

ปล ตู้แท้ใหม่ๆ ราว 3 พันกว่า

PREDI@TER

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 08:09:14 am »

แล้วถ้าในกรณีที่ ไม่เปลี่ยนตู้ใหม่ มี วิธี อื่น มั้ยครับ

(แอร์ไม่ฉ่ำนี่มากจากตู้อย่างเดียวเลย ใช่มั้ยครับ) เรื่องน้ำยาแอร์ ตัดทิ้งไปได้เลย ใช่ป่าว

สอบถามเรื่องการล้าง มีแบบถอด / ไม่ถอด เส้นรามอินทรา เห็นมีร้านที่ล้างระบบแอร์แบบไม่ต้องรื้อครับ

ท่านใดเคยล้างแบบไม่ถอด บ้างมั้ย ครับ....

ปล.ยังไม่เคย MAINTENANCE แอร์ ครับ สอบถาม เยอะหน่อย

ขอบคุณครับ

Nouiii

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 09:04:51 am »
พัดลมหมุนตอนแอร์ทำเปล่าครับ

PREDI@TER

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 09:23:59 am »

พัดลมหมุนตอนแอร์ทำเปล่าครับ

ดูหมดแล้ว ครับ พัดลม คอมแอร์ ทุกอย่างทำงานหมด....ทุกอย่างที่มองเห็นได้ปกติดีครับ

แต่ แอร์มันไม่ฉ่ำ....คอยส์ร้อนก็ลองล้างดูแล้ว...กำลังคิดว่าน้ำยา ขาด หรือ ปล่าว....ครับ เช็คดูที่ตาแมวก็มองไรไม่เห็นเลย....(แล้วช่องตาแมวที่ว่าเนี่ยะ ถ้ามองแล้วจะเห็นอะไร เป็นยังไงบ้างครับ)

Boyd

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 11:44:23 am »

มีฟอง...น้ำยาน้อย หรือขาด

ไม่มีฟอง....แสดงว่าเต็ม หรือไม่มีเลยครับ

tum_1998

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 11:49:06 am »

แอร์ไม่ฉ่ำอาการนี้เคยเป็นเหมือนกัน

เปลี่ยนวาว์ลในตู้แอร์ก็ฉ่ำเหมือนเดิมแล้ว

ส่วนน้ำยาแอร์ต้องดูที่คอมฯว่าใช้กับน้ำยาแอร์ตัวไหน

ที่ตัวคอมฯจะมีสติกเกอร์ติดอยู่

PREDI@TER

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 12:03:20 pm »

แอร์ไม่ฉ่ำอาการนี้เคยเป็นเหมือนกัน

เปลี่ยนวาว์ลในตู้แอร์ก็ฉ่ำเหมือนเดิมแล้ว

ส่วนน้ำยาแอร์ต้องดูที่คอมฯว่าใช้กับน้ำยาแอร์ตัวไหน

ที่ตัวคอมฯจะมีสติกเกอร์ติดอยู่

มีค่าใช้จ่าย เท่าไหร่ ครับ....ยุ่งยาก มั้ย ครับ

ขอบคุณครับ

tum_1998

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 12:47:15 pm »

มีค่าใช้จ่าย เท่าไหร่ ครับ....ยุ่งยาก มั้ย ครับ

ขอบคุณครับ

เปลี่ยนวาว์ลไม่เกิน 800 ครับ

ส่วนค่าน้ำยาแอร์กับค่าแรงก็คงไม่เกิน 700 ครับ

ต้องลองสอบถามกับทางร้านที่จะเข้าไปดูครับ

ถ้าเปลี่ยนวาว์ลก็น่าจะต้องล้างตู้แอร์ด้วยเลยน่ะครับเพราะเราถอดออกมาแล้ว

และก็ให้ร้านเช็คสภาพไปด้วยเลยก็ดีเหมือนกันครับ